Jump to content

Àrànmọ́

Lát'ọwọ́ Wikipedia, ìwé ìmọ̀ ọ̀fẹ́

Àrànmọ́ ni agbára tí ìró kan ní lórí òmíràn, èyí tí ó lè farapẹ́ kí ìró méjèèjì yí padà di irú kan náà.[1] Nígbà tí ìró kan bá yí padà láti fara jọ ìró mìíràn, irú ìyípadà báyìí ni a ń pè ní àrànmọ́. Ìró tí ó yí padà ní agbàrànmọ́, ìró tí ó mú kí èkejì gba àrànmọ́ ni afàrànmọ́. Oríṣi àrànmọ́ ló wà àrànmọ́ lè jẹ́ ti fáwẹ̀lì tàbí ohùn.[2]

Àrànmọ́ ohùn ni ìyípadà ohùn kan láti fara jọ ohùn mìíràn.[3] Bí àpẹẹrẹ;

  • Ohùn òkè ràn mọ́ ohùn àárín

Eégún - éégún

Oókan- óókan

  • Ohùn ìsàlè ràn mọ�� ohùn òkè

Ọ̀wọ́ Ọ̀wọ́ - ọ̀wọ̀ọ̀wọ́

èló èló - èlèèló

Àrànmọ́ fáwẹ̀lì

[àtúnṣe | àtúnṣe àmìọ̀rọ̀]

Àrànmọ́ fáwẹ̀lì ni ìyípadà fáwẹ̀lì kan láti fara jọ fáwẹ̀lì mìíràn. F¹ + F²= F¹ tàbí F¹ + F²= F² +

BÍ àpẹẹrẹ

Owó iṣẹ́- owóoṣẹ́

Ìyá ẹgbẹ́ - iyẹ́ẹgbẹ́

Àrànmọ́ fáwẹ̀lì máa ń jẹ yọ nínú àwọn ẹ̀hun wọ̀nyí.

  • Ọ̀rọ̀ - orúkọ àti ọ̀rọ̀ - orúkọ

Ilé ilẹ́ - ilẹ́elẹ́

  • Ọ̀rọ̀ ìṣe - ọ̀rọ̀ọ̀sẹ

Àlàyé : kìí ṣe gbogbo ọ̀rọ̀ orúkọ ni a máa ń ṣe àrànmọ́ fún

B. A

Adé ọba - adọ́ọba

Ijó agbo - ijáagbo

  • Ọ̀rọ̀ arọ́pọ̀ orúkọ gẹ́gẹ́ bíi Olùwà àti Atọ́ka ìyísódì. B.a

Ẹ ò lọ - ẹ ẹ̀ lọ

Wọn ò lọ - wọn - ọ̀n lọ

Àwọn ìtọ́kasí

[àtúnṣe | àtúnṣe àmìọ̀rọ̀]
  1. "Definition of ASSIMILATION". Merriam-Webster. 2023-10-23. Retrieved 2024-07-19. 
  2. Pauls, Elizabeth Prine (1998-07-20). "Definition, History, & Facts". Encyclopedia Britannica. Retrieved 2024-07-19. 
  3. Fonọ́lọ́jì àti gírámà Yorùbá - Ayọ̀ Bámgbóṣé; ISBN 978 030 155 0